NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT VỀ GẮN PHÙ HIỆU XE TẢI

Còn ít ngày nữa là quy định gắn phù hiệu “Xe tải” đối với xe tải dưới 3,5 tấn có hiệu lực, thế nhưng vẫn còn nhiều bác chưa rõ về quy định này. Tránh để mất tiền oan thì các bác tìm xác định đúng qua bài viết này.

Theo Nghị định 86/2014 về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, từ ngày 1/7/2018, các doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn phải có giấy phép kinh doanh vận tải bằng ô tô, gắn thiết bị giám sát hành trình và phải được gắn phù hiệu “Xe tải”. Tuy nhiên, vẫn nhiều bác tài còn chưa hiểu đúng về vấn đề nàyphu-hieu-xe-tai

PHÙ HIỆU XE TẢI LÀ GÌ?

Quy định chung về quản lý, sử dụng phù hiệu, biển hiệu

1. Phù hiệu và biển hiệu được gắn ở vị trí dễ quan sát trên kính chắn gió phía bên phải người lái xe. Không được tẩy xóa hoặc sửa chữa các thông tin trên phù hiệu, biển hiệu.
2. Thời hạn có giá trị của phù hiệu

  • Phù hiệu “XE CHẠY TUYẾN CỐ ĐỊNH”, “XE BUÝT”, “XE TAXI”, XE HỢP ĐỒNG”, “XE CÔNG – TEN – NƠ”, “XE TẢI”, “XE TRUNG CHUYỂN” có giá trị theo thời hạn có hiệu lực của Giấy phép kinh doanh vận tải và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.
  •  Phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị 07 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.
  • Phù hiệu “XE CHẠY TUYẾN CỐ ĐỊNH” cấp cho các xe tăng cường giải tỏa hành khách trong các dịp Lễ, Tết và các kỳ thi tuyển sinh cao đẳng, đại học có giá trị như sau: Tết Nguyên đán không quá 30 ngày; các dịp Lễ, Tết dương lịch và các kỳ thi tuyển sinh đại học, cao đẳng không quá 10 ngày.

Đối tượng bắt buộc phải gắn phù hiệu xe tải

Lộ trình gắn phù hiệu.

Nghị định số 86 của Chính phủ quy định lộ trình gắn phù hiệu:

  • Xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên trước ngày 1/1/2016;
  • Xe từ 7 đến dưới 10 tấn thực hiện lắp đặt phù hiệu trước ngày 1/7/2016;
  • Từ 3,5 đến dưới 7 tấn thực hiện trước ngày 1/1/2017;
  • Dưới 3,5 tấn trước ngày 1/7/2018.

Đối tượng áp dụng

Theo Khoản 1, Điều 50, Thông tư 63 của Bộ GTVT quy định đối với đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp (là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó) sử dụng phương tiện dưới 10 tấn và có số lượng dưới 5 xe thì không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu xe tải và gắn thiết bị giám sát hành trình.

Việc gắn phù hiệu để kiểm soát chặt chẽ hoạt động kinh doanh vận tải, phục vụ cho công tác tổ chức giao thông, phân luồng giao thông đối với các tuyến đường hạn chế phương tiện. Đồng thời, thiết bị giám sát hành trình sẽ giám sát phương tiện.

Xử lý sai phạm.

Nghị định 46/2016 của Chính phủ quy định: Các trường hợp điều khiển xe không có phù hiệu hoặc có nhưng đã hết hạn bị phạt 3 – 5 triệu đồng, tước quyền sử dụng GPLX 1 – 3 tháng.

Thủ tục – giấy tờ

Quy định làm thủ tục về thành phần hồ sơ như:

Đối với cá nhân

  • Bản sao y công chứng Cavet xe
  • Bản sao y công chứng Sổ đăng kiểm (Có lắp Định vị xe tải)
  • Bản photo Bảo hiểm TNDS
  • Bản photo CMND của chủ phương tiện.
  • Bản photo Sổ hộ khẩu của chủ phương tiện.
  • Bản photo CMND tài xế.
  • 2 Hình 3×4 của tài xế.
  • Giấy khám sức khỏe có giám định ma túy do cơ quan có thẩm quyền cấp
  • Hợp đồng vận tải giữa chủ phương tiện và HTX đã được Sở GTVT cấp phép.

Đối với Công Ty hoặc doanh nghiệp

  • Bản sao y công chứng Cavet xe
  • Bản sao y công chứng Sổ đăng kiểm (Có lắp Định vị xe tải)
  • Bản photo Bảo hiểm TNDS
  • Bản sao y công chứng Giấy phép đăng ký kinh doanh
  • Biên bản họp đồng đồng Quản trị
  • Giấy đăng kí mẫu dấu
  • Bản photo CMND của Giám đốc.
  • Bản photo CMND tài xế.
  • 2 Hình 3×4 của tài xế.
  • Giấy khám sức khỏe có giám định ma túy do cơ quan có thẩm quyền cấp
  • Hợp đồng vận tải giữa Công ty và HTX đã được Sở GTVT cấp phép.
  • Bản sao đăng ký, đăng kiểm xe phải còn thời hạn.
  • Thiết bị giám sát hành trình theo đúng quy định và phải truyền dữ liệu về Tổng cục Đường bộ VN, nếu không sẽ không được cấp phù hiệu.

Thảo luận